Somo la tatu. Kuabudu katika Agano la Kale. Malengo ya somo. Mwisho wa somo hili mwanafunzi anapaswa: namba moja, kuthamini neema ya Mungu inayowezesha ibada. Mbili, kukaribia ibada kwa moyo wa utii. Tatu, kufahamu jukumu la matendo ya ibada. Nne. Kufanya sifa kama kipengele muhimu cha ibada. Tano, kutambua umuhimu wa kuhubiri neno la Mungu katika ibada. Sita, kupuka hatari ya kutokuwa na no uwiano katika ibada. Matayarisho kwa somo hili. Kariri Mika sita mstari wa sita hadi wa nane. Utangulizi. Kikundi kimoja cha wachungaji kukutana kila mwezi kujadili masuala katika makanisa yao. Hivi karibuni wamejadili ibada. Kuna tofauti kubwa kati ya hao wachungaji kuhusu swala la ibada. Ingawa wanashiriki imani za doktrini sawa, wanatofautiana sana katika mitindo ya ibada. Yakobo ni mchungaji wa kanisa linalofuata desturi za zamani katika ibada. Enoki anahudumu katika kanisa linalokuwa ambalo hutumia mawazo mengi ya kisiasa katika ibada. Gideoni bado anajaribu kupata aina ya ibada inayofaa zaidi kwa kanisa lake. Wachungaji hawa wamekuwa na mazungumzo mengi kuhusu ibada, lakini wanahisi kuchanganyikiwa katika juhudi zao za kukubaliana juu ya kanuni za misingi za ibada leo. Jasoni anasema, labda tumekuwa tukiliangalia hili vibaya. Tunaendelea kujiuliza ni aina gani ya ibada tunayoifurahia. Tunataka kufanya ibada vipi Labda tunapaswa kujiuliza Mungu anataka tuabudu vipi? Aina gani ya ibada inayomfurahia? Kama Mungu angebuni ibada, ingekuwa vipi? Ikiwa tutajifunza jinsi ibada ilivyokuwa katika Biblia, hivyo inaweza kutupa mfano wa ibada leo. Utangulizi: Mungu anahitaji ibada sahihi. Katika somo la pili Tuliona kutoka katika Ufumuo kwamba ibada ya kweli ni ibada kwa Mungu mtakatifu. Tuliona kutoka katika Zaburi 15 kwamba Mungu anahitaji wanao mabudu wawe watakatifu. Katika somo la tatu, tunajiuliza mwabudu anawezaje kumkaribia Mungu mtakatifu? Baadhi ya watu husema kwamba Mungu hajali jinsi tunavyomwabudu, anajali tu kwamba moyo wako uko sawa. Ni kweli kwamba moyo ni msingi wa ibada. Hata hivyo, tuna ushuhuda wa kutosha kutoka katika maandiko kwamba Mungu anajali jinsi anavyoabudiwa. Aina ya ibada ni muhimu, kwa sababu ibada yetu inaathiri ufahamu wetu kumuhusu Mungu. Katika somo lililopita tuliona kwamba picha iliyopotoshwa ya Mungu husababisha ibada iliyopotoshwa. Ni kweli pia kwamba ibada iliyopotoshwa hupotoshe taswira yetu kuhusu Mungu. Wakati Israeli walimwabudu Yehova kama vile Wakaanani walivyoabudu miungu yao, ndipo alianza kuamini kwamba asili ya Mungu ilikuwa kama miungu ya Wakaanani. Walianza kuamini kwamba Mungu alikuwa mkali na asiyeaminika, kama miungu ya Wakaanani. Aina ya ibada ni muhimu, kwa sababu jinsi tunavyoabudu mara nyingi ni kielelezo kwa nini tunamwabudu. Moyo wa upendo unafurahi kuleta ibada inayomheshimu Mungu. Moyo wa utii kwa shingo upande unataka kufanya ibada kwa njia yangu badala ya njia ya Mungu. Madarasa mengi ya vyuo vikuu huwa wanataka aina fulani ya dodoso la karatasi za utafiti, wanahitaji ukurasa wa kwanza, rejea na upana fulani wa ukurasa. Maelezo haya si sehemu muhimu zaidi ya utafiti, maudhui ndio muhimu zaidi. Hata hivyo Walimu wengi wameona kwamba mwanafunzi anayejali maelezo kiundani huwa mwangalifu kuhusu maudhui, anataka kufanya vizuri zaidi. Mwingine, kwa upande mwingine mwanafunzi anayepuzia matakwa haya mara nyingi ni mkaidi kuhusu maudhui. Aina ya karatasi la dodoso mara nyingi linarefusha maudhui ya karatasi. Njia tunayoabudu mara nyingi inaakisi mtazamo wa mioyo yetu. Jinsi tunavyoabudu mara nyingi inahusiana na sababu yetu ya kuabudu. Kwa sababu hii, Mungu anajani jinsi tunavyoabudu. Kaini alileta sadaka kwa Bwana. Kaini alikuwa mkulima wa ardhi, alileta matunda ya ardhi lakini Bwana hakumtazama Kaini wala sadaka yake. Kukosekana kwa Kaini kumabudu Mungu kwa usahihi kulionesha mtazamo wa moyo wake. Sadaka ya Kaini ilikuwa rahisi kwake mwenyewe lakini Mungu hakukubali ibada yake. Mwanzo nne, mstari wa kwanza hadi wa tano. Haruni alijenga ndama wa dhahabu kutumika katika ibada kwa Yehova. Alisema kesho itakuwa sikukuu kwa Bwana. Kutoka thelathini na mbili, mstari wa kwanza hadi wa tano. Labda Haruni alishawishi kwamba angeweza kumwabudu Mungu kwa njia inayopendeza watu, lakini Mungu hakukubali ibada yake. Nadabu na Abihu alimwona Mungu wa Israeli katika mlima Sinai, Kutoka 24 mstari wa kwanza hadi wa 11. Walikuwa karibu na Mungu kuliko mtu yeyote isipokuwa Musa, lakini siku yao ya kwanza ya huduma ya ukuhani katika maskani walitoa moto usio halali mbele za Bwana. Kama jibu, moto kutoka kwa Bwana uliwaangamiza. Musa alielezea hukumu ya Mungu kwa Mungu baba yao mwenye huzuni, jambo hili ni hilo Bwana alilolinena akisema, nitatakaswa mimi katika hao wanikaribiao karibi yao, nami nitatukuzwa mbele ya watu hao wote. Mambo ya Walawi kumi moja hadi saba. Makuhani hawa walitoa uvumba kwa njia yao wenyewe badala ya kufuata amri za Mungu. Mungu hakukubali ibada yao. Uzia alikuwa mfalme mkuu. Alichokifanya kilikuwa kizuri machoni pa Bwana. Mambo ya nyakati wa pili yanahitimisha utawala wake. Kwa kuwa alisaidiwa mno ajabu hata akapata nguvu. Mambo ya nyakati wa pili 26 mstari wa 15. Kwa kusikitisha, hii siyo mwisho wa hadithi ya Uzia. Lakini alipokuwa na nguvu, moyo wake ulitukuka hata akafanya maovu, akamwasi Bwana Mungu wake, kwani aliingia hekaluni mwa Bwana ili afukize uvumba juu ya mazabahu ya kufukizia. Mambo ya nyakati wa pili 26:16. Alijaribu kumwabudu Mungu kwa njia yake mwenyewe na akapigwa na ukoma. Mambo ya nyakati wa pili 26:1 hadi 21. Mungu hakukubali ibada yake. Wayahudi, baada ya kuondoka uhamishoni, walileta sadaka za bilema hekaluni kukosekana kwao kuleta zabihu sahihi kulionyesha mtazamo wa kutokujali wa mioyo yao. Hawakumpenda kweli Mungu. Kwa hiyo Mungu hakukubali ibada yao, Malaki moja mstari wa sita hadi kumi na nne. Mungu hajali jinsi anavyoabudiwa. Mifano hii inaonyesha kwamba tukiacha wenyewe hatutamkaribia Mungu kwa njia inayomheshimu. Kila kinachoonekana kuwa sahihi kwetu kinaweza kutokuwa kinakubalika kwa Mungu. Lazima tuwa na mwongozo wake katika ibada yetu, kwa kuwa ibada maana yake ni kumpa heshima Mungu. Ibada yetu lazima iwe inafuata tabia za Mungu badala ya tamaa zetu. Hatuwezi kujua wenyewe ni nini kinachompendeza Mungu. Lazima tutazame neno la Mungu ili kujifunza jinsi ya kuabudu kwa njia inayompendeza Mungu. Kuambatana na Mungu, ibada kama uhusiano wa neema. Picha ya kwanza ya ibada katika Biblia inapatikana katika bustani ya Eden. Wakasikia sauti ya Bwana Mungu ikitembea bustanini wakati wa jua kupunga. Mwanzo tatu mstari wa nane. Hii inaonyesha kusudi la Mungu kwa ibada, ushirika usiovunjika kati ya mwanadamu na muumba wake. Kabla ya kuanguka, ushirika kati ya mwanadamu na Mungu haukuzuiliwa na dhambi. Ibada katika bustani ilikuwa rahisi. Na sio pata utata. Katika bustani tunaona kwamba Mungu anatamani ushirika na viumbe vyake. Hadi kuanguka mwanadamu alifurahia ushirika kamili na Mungu ilikuwa, ilikuwa tu baada ya dhambi kuharibu asili ya mwanadamu ndipo mwanadamu alijificha mwenyewe kutoka kwa Mungu katika agano la kale. Neno alitembea pamoja na Mungu. Utumiwa kuonyesha kwamba ibada inadumuisha uhusiano na Mungu. Henoko alitembea na Mungu. Nuhu alitembea na Mungu. Ibrahimu aliagizwa kutembea na Mungu. Mwanzo 5:24. Mwanzo 6:9. Mwanzo 17:1. Kila mfano huu unaonesha mtu ambaye alijenga uhusiano kwa kutumia muda pamoja na Mungu. Ibada sahihi inategemea uhusiano sahihi na Mungu. Mwaso tatu mstari wa nane inaonesha kwamba ibada ilikuwa msingi wa uhusiano, pia inaonesha kwamba ibada inawezekana tu kwa sababu ya neema ya Mungu. Miungu wa kipagani walitarajia mwanadamu apate njia ya kufanya ibada ipasavyo ili kuwafurahisha miungu. Kinyume chake, Yehova kwa neema alitoa njia sahihi ya ibada. Mifano mitatu inaonyesha hili. Mungu aliwezesha ibada kwa Adam na Hawa baada ya kuanguka. Mungu hakuwa na jukumu la kutafuta au hata kukubali ibada kutoka kwa Adam na Hawa. Walikuwa wamevunja sheria ya Mungu, walikuwa wameharibu uumbaji wake. Hawakustahili chochote ila hukumu. Baada ya kutenda dhambi, Adamu na Hawa walijificha kutoka mbele za Bwana. Adam na Hawa walijificha kutoka mbele za Bwana, Mwanzo tatu mstari wa nane Hakukuwa na hatua nyingine kwa Adamu na Hawa, Hawakutarajia chochote ila kifo. Majibu pekee waliyajua ilikuwa kujificha kutoka kwa mtoaji wa sheria. Lakini kwa neema ya Bwana Mungu alimwita Adamu. Ibada iliyowezekana kwa neema ya Mungu. Tukiacha wenyewe, hatuna njia ya kumkaribia Mungu mtakatifu. Ni kupitia neema yake pekee tunaitwa kwa ibada. Mungu aliwezesha ibada kwa Ibrahimu. Soma mwezo 18 mstari wa kwanza hadi wa nane. Katika somo la kwanza tuliona kwamba moja ya maneno ya Kiebrania kwa ibada shacha, lina maana ya kusujudu au kuabudu. Neno hili linatumika mara ya kwanza katika Mwanzo 18, mstari wa pili. Bwana na malaika wawili walionekana wakati Abrahamu alipokuwa ameketi mlangoni mwa hema yake. Abrahamu alikimbia kutoka mlangoni mwa hema ili kukutana nao, na akainama mpaka chini, na akainama mpaka chini. Ibrahimu akainama, aliwaabudu. Kumbuke kwamba Mungu alichukua hatua ya kwanza katika simulizi hii. Alikuja kukutana na Ibrahimu. Mungu alifanya ibada iwezekane katika Agano la Kale kama ilivyo katika Agano Jipya, ibada inawezekana tu kwa neema. Dhabihu za Agano la Kale si njia ya kumtuliza Mungu mwenye hasira ambaye hataki uhusiano, bali zilipangwa na Mungu mwenyewe kama njia ya upatanisho kati ya Mungu na mwanadamu mwenye dhambi. Hata hivyo, katika agano la kale ibada inawezekana tu kupitia neema ya Mungu. Ndani yetu wenyewe hatuna uwezo wa kuabudu ipasavyo. Mungu aliwezesha ibada kwa Yakobo. Soma Mwanzo 28 mstari wa 10 hadi 22. Yes, Je, simulizi hii inafafanua nini kuhusu jukumu la Mungu katika ibada? Moja ya picha za kushangaza zaidi za ibada katika Biblia inapatikana katika Mwanzo 28 mstari wa 10 hadi 22. Hakuna kitu katika maisha ya nyuma ya Yakobo kinachoonesha sifa sifa za za mwabudu hapitani na sifa za Zaburi kumi na tano. Hamtafuti Mungu kwa kweli, anakimbia matatizo aliyosababisha kwa matendo yake ya udanganyifu. Hakuna kitabu chochote kinachohusu ibada kinachosema ibada inayokubalika inatoka kwa wadanganyifu wanaokimbia matokeo ya zambi zao wenyewe hata hivyo, alijidhihirisha kwa Yakobo licha ya kuto kustahili kwake. Neema ya Mungu hufanye ibada iwezekane hata kwa mtu asiye na sifa kama Yakobo. Warren Wiersbe aliandika, kwa neema Mungu hutuingilia wakati hatutarajii au hata hatustahili. Wakati ibada inapoacha kuwa jambo la neema inaacha kuwa suala la utakatifu. Ni kwa neema tu kwamba Mungu anatualika katika uwepo wake. Ibada yetu ni mwitikio wa neema yake. Hakuna kitu kinachofanya katika ibada kinachostahili kwake, isipokuwa ni neema yake tu inetuwezesha kuabudu. Simulizi ya Yakobo inaonesha moja tofauti kubwa kati ya ibada ya Yehova na ibada ya miungu ya uongo. Wabudu wa miungu ya uongo walijenga madhabahu na kujaribu kupata kibali cha Mungu wao kwenye milima Kelmel. Manabii wa Baali wakalitia jina la Baali tangu asubuhi hata adhuhuri wakisema, Ee Baali, utusikie, lakini hapakuwa na sauti wala aliyejibu, nao wakarukaruka juu ya madhabahu walioifanya. Wafalme wa kwanza 18 mstari wa 26. Soma Wafalme wa kwanza 18 mstari wa 20 hadi 39 ili kuona tofauti kati ya ibada ya kweli na ibada ya uongo. Manabii wa Baali walijaribu kumshawishi Baale jihuzurishe kwao. Madhabahu na dhabihu ni jaribio la kupata kibali cha sanamu. Kinyume chake, Mungu kwa neema hujidhihirisha kwa watu wake katika ibada. Eliya alijenga madhabahu yake kwa kujiamini kabisa kwamba Mungu anayemtumikia angejibu maombi yake, E Bwana Mungu wa Ibrahimu na wa Isaka na wa Israeli, na hijulikane leo ya kuwa uwe ndiwe Mungu katika Israeli, na ya kuwa mimi ni mtumishi wako, na ya kuwa nimefanya mambo haya yote kwa neno lako. Wafalme wa Kwanza kumi na nane mstari wa thelathini na sita. Katika kitabu cha Mwanzo, mababa wa imani walijenga madhabahu si kwa ajili ya kuvuta umakini wa Mungu bali kama kumbukumbu kumbu za sehemu ambazo Mungu alijidhihirisha. Masabahu haikupata kibali cha Mungu, ilisherekea neema yake. Yakobo anatufundisha kwamba ibada inawezekana tu kwa neema. Hatupaswi kamwe kufikiria kwamba ibada yetu inatufanya tustahili kupata kibali cha Mungu. Tunaabudu kwa sababu ya neema. Je, ni kitu gani hutokea Mungu anapofanya ibada iwezekane? Yakobo alibadilishwa. Ilipita miaka 30 kabla ya mabadiliko haya kukamilika. Lakini mabadiliko yalianza Betheli. Ibada, hata ibada isiyo kamilifu ya mtu asiye kamilifu kama Yakobo inatubadilisha na kutufanyia yale ambayo kujifanyia wenyewe kujipima. Hebu jiulize, je, ninabadilishwa na ibada au ninapitia tu hatua zisizo na maana? Ni lini mara ya mwisho nilibadilisha matendo yangu imani zangu, au mitazano yangu kwa sababu ya kukutana na Mungu katika ibada? Ibrahimu. Ibada inahitaji utii. Soma Mwanzo Mstari wa kwanza hadi wa kumi na tisa. Je, ni mahitaji gani ya ibada katika simulizi hii? Zabihu ya Ibrahimu ya kumtoa mwanae ilikuwa kitendo kikuu cha ibada. Katika simulizi hii, angalia mkazo juu ya utiifu wa Ibrahim. Mungu alisema, Umchukue mwanao ukaende, Ukamtoe sadaka. Amri tatu. Ibrahimu alimchukua mwanaye Isaka akaondoka na kwenda. Na akachukua kisu ili amchinje mwanaye. Ibrahimu aliitika kila amri. Sadaka ya Ibrahimu ya Isaka inaonesha kwamba ibada ya kweli inahitaji utiifu kamili. Ibada ni zaidi ya hisia au mhemko. Ibada ni zaidi ya kumsikiliza mwimbaji au mhubiri. Ibada ni mwitikio hai kwa Mungu. Rudi kwenye simulizi ya Ibrahim katika Mwanzo 18. Rudi kwenye simulizi ya Ibrahim katika Mwanzo 18. Mwanzoni mwa simulizi, tunaona ibada kama huduma ya utiifu. Ibrahim aliona wageni watatu wakikaribia kambi yake, aliinama mpaka chini, aliabudu. Kisha tunaona Ibrahimu akiwa na shughuli nyingi za kuhudumu. Alitoa maji ili kuosha miguu yao, alikimbilia ndani ya hema ili Sara aoke mikate, aliandaa chakula na kuwawekea ikiwa katika nafasi ya mtumishi anayesubiri, alisimama karibu nao chini ya mti wakati walipokuwa wanakula. Hii yote ni lugha ya mtumishi anayetoa huduma bora kwa bwana wake. Mwabudu wa kweli ana mtazamo wa huduma ya hiari. Umuhimu wa utiifu katika ibada inaonekana katika Agano la Kale lote Inaonekana katika agano la kale lote. Sadaka ya Abel ilikubaliwa kwa sababu alikidhi mahitaji ya Mungu kwa sadaka. Abeli alileta mzaliwa wa kwanza wa kundi lake na sehemu zao za mafuta, Mwanzo nne mstari wa nne. Abeli alileta kwa utiifu kilicho bora zaidi. Kinyume chake Kaini alitaka kutimiza wajibu wake kwa njia rahisi iwezekanavyo. Umuhimu wa utiifu katika ibada unaonekana katika maisha ya Sauli. Wakati Sauli alipokosa kutii amri ya Mungu ya kuharibu wanyama wote wa Amaleki, alijaribu kujisemesha kwa kudai kwamba wanyama bora wamehifadhiwa kwa ajili ya sadaka. Samueli akasema, Je, Bwana huzipenda sadaka za kuteketezwa na dhabihu sawasawa na kutii sauti ya Bwana? Angalia, kutii ni bora kuliko dhabihu na kusikia ushauri kuliko mafuta ya biberu. Samueli wa kwanza kumi na tano mstari wa ishirini na mbili. Soma Samueli wa kwanza mstari wa kwanza hadi ishirini na tatu. Mungu hatakubali ibada kutoka kwa moyo wa uasi. Ibada ya kweli inachochea uhusiano wa kina na Mungu. Angalia tena simulizi ya Ibrahimu, Mwanzo wa 18 inaanza na huduma ya Ibrahimu kwa Mungu. Sura hiyo inaisha na uhusiano. Bwana aliuliza, Je, nimfiche Abraham jambo ambalo ninataka kulifanya? Baada ya kusikia nia ya Mungu, Ibrahimu alijadiliana kwa ujasiri na Mungu juu ya hatima ya Sodoma. Nini kilitokea? Tunaona kuwa mtumishi wa Mungu pia ni rafiki wa Mungu. Ni katika ibada tunapomjua Mungu wa kweli ni katika ibada tunapojifunza moyo wa Mungu hadi tunapoweza kuomba kwa ujasiri. Ni katika ibada ya utiifu ambapo uhusiano wetu na Mungu unakuwa wa kina. Ibada inayokubalika inajumuisha utiifu, huduma na uhusiano. Ibrahimu mwabuni ni mtumishi wa Mungu na pia ni rafiki wa Mungu. Ibada ya kibiblia siku hizi. Je, umewahi kujiuliza kwa nini baadhi ya watu wanahudhuria ibada na kujionea uwepo wa Mungu wakati wengine wanahudhuria ibada hiyo hiyo na hawaoni chochote cha Mungu? Baadhi wanatoa sadaka na kubarikiwa wengine wanatoa na hawana furaha hapo. Tofauti ni moyo mtiifu. Haijalishi ibada yetu ni nzuri kiasi gani, haijalishi wanamuziki ni wenye vipaji kiasi gani, haijalishi mahubiri ni yenye nguvu kiasi gani, ikiwa ibada haitoki kwa moyo mtiifu, ni ibada ya Kaini. Ibada ya Kaini Inasema ninaweza kuleta sadaka yangu kwa njia yangu mwenyewe. Inatosha. Ibada ya kweli inatoka kwa moyo mtiifu. Kujipima, jiulize. Je, mimi ni mwabudu mtiifu? Je, ibada yangu inatoka kwa moyo wa Abeli au kwa moyo wa Kaini? Zabihu ibada kama taratibu. Kabla ya anguko, ibada ilifanyika katika uhusiano rahisi kati ya Mungu na mwanadamu. Baadhi ya ibada kuharibu asili ya mwanadamu, mwanadamu alihitaji mchakato wa kuingia katika uwepo wa Mungu. Kwa neema, Mungu alitoa mfumo wa dhabihu. Dhabihu ziliwekwa na Mungu bustanini alipouua mnyama na kutumia ngozi yake kutengeneza mavazi kwa Adam na Eva. Kitabu cha mambo ya Walawi kiliweka mfumo wa dhabihu kwa ajili ya ibada ya Israeli. Mambo ya Walawi moja mstari wa saba na kumi na sita. Tunaposoma kitabu cha Kutoka na Mambo ya Walawi inakuwa wazi kwamba maelezo ya ibada ni muhimu kwa Mungu. Kwa wale wanaosema kwamba Mungu hajali jinsi tunapomwabudu mradi tu tuabudu, vitabu vya Kutoka na Mambo ya Walawi vinaonyesha kwamba jinsi tunavyoabudu ni muhimu kwa Mungu. Mungu alitoa maagizo ya wazi kwa ajili ya ibada. Hii ni kama ufunguo wa Mungu kwa Adamu na Eva baada ya anguko, ni ishara ya neema ya Mungu. Yehova alitoa maagizo ya wazi, hivi ndivyo mnavyopaswa kunikaribia. Hili lilikuwa tendo la neema kwa Israeli. Ibada ilianza kabla hawajaingia katika nyumba ya Mungu. Mchakato wa kujiandaa kwa ajili ya ibada ulionesha heshima yao kwa Mungu na nyumba yake. Nyimbo za maandalio katika Zaburi zinaonesha kwamba hata safari ya kwenda Yerusalemu ilikuwa ibada, Zaburi 120 hadi 134. Taratibu za ibada hazikuwa tupu. Kila kipengele cha dhabihu kilimkumbusha mwabudu umuhimu wa ibada ya kweli. Dhabihu ziliwakilisha kujisalimisha kikamilifu kwa Mungu. Baadhi ya Wakristo wamekosea kuelewa mfumo wa dhabihu wa, wa, wa Agano la Kale. Wanadhani ni mfumo ambao wa Israeli wali weza kukiuka sheria ya Mungu kwa hiari, alafu wakaleta dhabihu isiyo na maana, kisha mara moja wakarudi kwenye dhambi zile zile bila mabadiliko ya moyo. Ni kweli kwamba hili lilitokea katika baadhi ya mazingira. Kwa kujibu hilo, Mungu alisema mimi nazichukia sikukuu zenu, nazizarau, nami sipendezwi na makutano yenu ya dini. Naam, ijapokuwa mnanitolea sadaka zenu za kuteketezwa na sadaka zenu za unga, sitazikubali. Amosi 5:21 hadi 22. Hata hivyo hii ilikuwa ni kushindwa kwa mwanadamu, si kwa Mungu. Mfano wa dhabihu ulishindwa wakati mwanadamu aliposhindwa kufanya kile ambacho Mungu aliamuru. Mpango wa Mungu ulikuwa ni dhabihu ambayo zinaakisi toba ya kweli ya moyo. Taratibu zinahusiana na sikukuu zilizoonesha Israeli umuhimu wa matendo ya ibada. Kila kitu kilionyesha heshima ya Israeli kwa Yehova. Ibada ya Israeli haikuwa taratibu tupu. Taratibu hizi zilionyesha ukweli wa kujisalimisha na utiifu wao. Kwa kuweka mikono yake juu ya kichwa cha mnyama, mwabudu alijitambulisha na kifo cha sadaka. Kwa kufanya hivyo, alikuwa anakiri huyu anapaswa kuwa mimi, dhambi yangu inastahili kifo. Rejea Mambo ya Walawi moja mstari wa nne. Mungu alitukuza ibada ya kweli kwa uwepo wake. Kwa kujengwa kwa hekalu, ibada ya Israeli ilipangwa zaidi kama maskani ilivyo. Kila jambo katika hekalu liliashiria utiifu wa heshima ya Israeli kwa Mungu. Mambo ya Nyakati wa pili moja hadi saba. Uzito wa dhabihu na umakini wa ibada ya hekalu uliwakumbusha Israeli kuwa Yehova na unyenyekevu ambao ulipaswa kumkaribia. Mipango makini ya taratibu za ibada kwa ajili ya hekalu Haikuzuia uwepo wa Mungu. Mojawapo ya ibada zilizoandaliwa zaidi katika historia yawezekana kuwa ni ile ya kuweka wakfu hekalu. Daudi alikuwa amepanga hekalu miaka mingi kabla. Baada ya hekalu hakumilika. Sulemani aliongoza ibada nzuri ya kuweka wakfu jengo. Kama ilivyoelezwa katika Mambo ya Nyakati wa pili tano, wanamziki walipiga matoazi, vinubi na vinanda. Makuhani mia na ishirini walipiga tarumbeta. Kwaya iliimba nyimbo za sifa. Walipoimba ndipo nyumba ikajawa na wingu, naam, nyumba ya Bwana, hata makuhani hawakuweza kusimama ili kufanya huduma yao kwa sababu ya lile wingu, kwa kuwa nyumba ya Mungu imejaa utukufu wa Mungu. Mambo ya Nyakati wa Pili tano, kumi na tatu hadi nne. Ibada ya kibiblia ya siku hizi. Baadhi ya watu wanapinga muundo wa namna yoyote katika ibada. Wanaamini kwamba liturujia yoyote iliyoandaliwa inazuia ibada ya moyo. Hata hivyo tunaona ibada ya kibiblia ilikuwa na mlundo. Ikiwa tunajitahidi kumletea Mungu kilicho bora, ibada yake inastahili kupangwa kwa umakini. Tunapanga ibada si kwa ajili ya kuwashangaza wengine kwa uzuri wa ibada yetu, bali kumletea Mungu zabihu bora ya ibada katika Biblia ibada zote, ibada iliyo na muundo uliopangwa kwa umakini kwa kuweka wakfu hekalu, ni ibada isiyokuwa na muundo, kama mikutano ya makanisa ya nyumbani katika karne ya kwanza, zilibarikiwa na uwepo wa Mungu, na pia ibada yenye muundo uliopangwa kwa umakini, kama ibada ya hekalu wakati wa Yeremia na ibada isiyo na muundo kama ibada ni machafuko ya Korinto inaweza kufanywa bila uwepo wa Mungu. Swala si kiwango cha muundo, swala ni utii kwa Mungu na njaa ya uwepo wa Mungu. Kujipima: jiulize, je, ibada yangu ya pamoja na wengine, bila kujali ni ya kawaida au si ya kawaida, inatoka kwa moyo mtiifu Zaburi, ibada kama sifa. Kitabu cha Zaburi ni kitabu cha ibada cha Israeli. Kilikuwa kitabu cha nyimbo za sifa, kilikuwa mkusanyiko wa maombi, kilikuwa mwongozo wa ibada sahihi, kilikuwa mwongozo wa maisha ya haki. Kitabu cha Zaburi kilikuwa muhimu katika ibada ya Israeli. Sifa katika ibada Kitabu cha Zaburi kinaonesha kwamba ibada ya kweli inajumuisha msisitizo mkubwa juu ya sifa. Isipokuwa Zaburi ya themanini na nane, kila Zaburi ina kauli fulani ya sifa. Taratibu za mambo ya Walawi zinatukumbusha uzito wa ibada ya kibiblia. Zaburi zinatukumbusha furaha ya ibada ya kibiblia. Zaburi ya 120 hadi 134. Zinonesha furaha ya mahujaji Wayahudi walipokuwa wanakwenda Yerusalemu kwa ibada. Sifa ni kitovu cha ibada. Sifa iliyopatikana katika kitabu cha Zaburi inaonesha furaha ya ibada ya kweli. Sifa inaonesha furaha yetu katika Mungu. Ibada ya kweli, inajumuisha sherehe ya Mungu na matendo yake. Maombolezo katika ibada. Zaburi ya maombolezo zinaonesha upande mwingine wa ibada ya kibiblia. Ibada inaruhusu ukweli kamili kati ya mtoaji wa ibada na Mungu. Katika Zaburi za maombolezo mwandishi wa Zaburi anaelezea kuchoshwa na udhalimu wa ulimwengu huu, katika Zaburi kumi, moja. Mwandishi wa Zaburi aliuliza, "E Bwana, kwa nini wasimama mbali? Kwa nini kujificha nyakati za shida? Kwa nini Mungu unaruhusu wafanye mabaya? Kufanya uasi na kiburi? Kwa sababu ibada inategemea uhusiano na Mungu. Mtoaji wa ibada anaweza kusema kwa uaminifu na wazi, Zaburi ya kumi inamalizika na tangazo la imani katika Mungu: Bwana ndiye mfalme wa milele, Bwana ndiye mfalme milele na milele. Mataifa wamepotea kutoka nchi yake. Bwana, umeisikia tamaa ya wanyonge, utaitengeneza mioyo yao, utalitega sikio lako ili kumhukumu yatima naye aliyoonewa binadamu aliye udongo asizidi kudhulumu. Zaburi kumi, mstari wa kumi na sita, hadi kumi na nane. Tangazo hili linategemea imani katika Mungu. Ingawa watenda mabaya wanaendelea kutenda udhalimu, mwandishi wa Zaburi anazungumza kwa ujasiri kwamba Mungu anafanya yaliyo haki. Tunaona ukweli huo huo katika kitabu cha Ayubu. Ukweli kama huu unategemea uhusiano wa karibu na Mungu. Hili ni ibada ya kweli, ibada ambayo ni ya kukubaliwa na Mungu, ibada ya kibiblia. Siku hizi Zaburi zinajumuisha aina mbili za nyimbo za sifa. Kanisa letu linapaswa kujumuisha vyote, maana nyimbo za sifa ya kutangaza sifa au agizo la kusifu lisiloelekezwa kwa mhusika maalum. Maana sifa za maelezo, sifa mahususi kwa tabia na matendo makuu ya Mungu. Sentesi ya mfano, nimbo za sifa ya kutangaza: haleluya, mumbieni Bwana wimbo mpya, sifa zake katika kusanyiko la wataua Zaburi 149 mstari wa kwanza. Sentensi ya mfano sifa za maelezo: yeye Bwana ndiye Mungu wetu duniani mwote na hukumu zake. Zaburi 145 mstari wa 7. Faida ya sifa ya aina hii, nimbo ya sifa ya kutangaza inamwalika mwabudu kumtukuza Mungu. Faida ya sifa ya aina hii: sifa za maelezo humfundisha mwabudu kweli za kina kuhusu asili ya Mungu. Kwa kawaida hupatikana katika mtindo huu wa wimbo. Nyimbo ya sifa ya kutangaza matambio kwa kawaida hupatikana katika mtindo huu wa wimbo. Sifa za maelezo, nyimbo za tenzi. Mifano kutoka katika Zaburi. Nyimbo za sifa ya kutangaza: zaburi hizi zinaingiza sifa bila kutoa sababu mahususi. Zaburi mia arobaini na nane hadi mia na hamsini. Mifano kutoka katika Zaburi sifa za maelezo Zaburi hizi zinaeleza sababu nyingi mahususi za kutoa sifa: Zaburi 19, Zaburi 105 na, na Zaburi 136. Kujipima sifa: za mwandishi wa zaburi zinaonesha furaha yake kwa Mungu. Jiulize, je, kweli ninamfurahia Mungu? Manabii ibada kama kutangaza sheria ya dhabihu, maskani na hekalu zinaonesha thamani ya utaratibu katika ibada. Hata hivyo, manabii wanaonesha kuwa taratibu ambazo haziendani na ibada ya moyo ni bure. Wakati watu wa Israeli walipoanza kufuata taratibu bila mioyo ya utii, manabii walileta ujumbe wa hukumu kutoka kwa Mungu. Walitangaza kwamba Mungu hakubali tena zabihu za taifa lililoasi. Manabii wanaonesha kwamba kutangaza neno la Mungu ni ibada katika huduma zetu. Hatupaswi kutenganisha ibada na mahubiri. Tangazo la neno ni ibada katika ukweli. Mahubiri yanathibitisha mamlaka ya Mungu juu yetu na hekima yake kwa maisha yetu. Hii ni ibada, inamheshimu Mungu. Ujumbe wa manabii: taratibu bila ukweli si ibada. Amosi alitangaza kuwa Mungu alikuwa amekataa dhabihu za Israeli kwa nini? Kwa sababu maisha ya waabudu yalikuwa ya dhambi. Amosi tano, ishirini na moja hadi ishirini na mbili. Isaya alitangaza kwamba sikukuu za Israeli zilikuwa mzigo wa kuchosha kwa Mungu. Kwa nini? kwa sababu mikono yake ilikuwa imejaa damu. Kabla ya kuabudu, wabudu wanaamriwa: jiosheni, jitakaseni, ondoeni uovu wa matendo yenu usiwe mbele za macho yangu, acheni kutenda mabaya, jifunzeni kutenda mema, takeni hukumu na haki wasaidieni walioonewa mpatieni yatima haki yake mteteeni mjani Isaya moja 13 hadi 17. Mungu hafurahii taratibu ambazo hazioneshi ukweli wa moyo. Ibada ya kweli inahitaji bora yetu. Ibrahimu alimtoa mwanaye kwa Mungu, alitoa bora yake Habili alileta mzaliwa wa kwanza wa kundi lake, alitoa bora yake. Mambo ya Walawi yalihitaji wanyama bora kwa dhabihu. Daudi alikataa kutoa sadaka ambayo haikumgharimu chochote. Samueli wa pili ishirini na nne mstari wa ishirini na nne. Katika kila mfano huu juu, ibada inahitaji bora yetu. Ujumbe huu unaendelea katika manabii. Malaki aliwaonya dhidi ya kuleta wanyama duni kwa dhabihu. Malaki moja, sita hadi nane. Hagai alionya juu ya hukumu kwa sababu watu walijali zaidi hali ya nyumba zao wenyewe kuliko nyumba ya Mungu. Hagai moja mstari wa nane hadi kumi na moja. Ibada ya kweli inahitaji bora yetu. Ibada ya kweli inahusisha maisha yote. Amosi alitoa majibu ya vitendo kwa uasi wa Israeli. Suluhisho halikuwa dhabihu zaidi, suluhisho lilikuwa maisha ya haki. Lakini hukumu na iteremke kama maji na haki kama maji makuu. Amosi tano 24. Manabii hawakupinga ibada ya hekalu na dhabihu, walipinga ibada isiyoambatana na maisha ya haki. Katika Biblia nzima tunaona kwamba ibada ya kweli inahusisha maisha yote. Katika Pentateuki, sheria kuhusu ibada ziko karibu na sheria kuhusu tabia ya kimaadili. Hakuna utengano kati yao. Katika vitabu vya kihistoria kutotii kwa Israeli katika maisha ya kila siku kunasababisha uharibifu wa mahali pa ibada ya Israeli hekalo. Manabii manabii wanatangaza kwamba Mungu amekataa ibada ya Israeli kwa sababu ya kutokutii kwake. Katika agano Jipya, Yesu anakumbusha Mafarisayo kwamba desturi za ibada kama vile utunzaji wa sabato hazina maana bila maisha ya rehema. Mathayo kumi na mbili, mstari wa saba. Mfano wa manabii mahubiri na kutangazo ni ibada. Manabii wanaonesha kwamba kutangaza la neno la Mungu ni ibada. Fikiria Upuuzi wa Yeremia kusimama mbele ya hekalu na kusema nendeni hekaluni, kuimba zaburi na kutoa dhabihu zenu, hiyo itakuwa ibada. Mkimaliza nitawahubiria ujumbe wa Mungu. Hapana, tangazo la Yeremia lilikuwa lenyewe ni kitendo cha ibada. Yeremia, alihubiri kwamba Mungu alikuwa amekataa ibada ya Israeli kwa sababu ya maisha yao ya zambi. Hii ilikuwa ibada, ilitambua usafi wa Mungu mtakatifu, ilitambua thamani ya Mungu. Ibada ya kibiblia. Siku hizi baadhi ya makanisa hutenganisha ibada na mahubiri, wanatangaza tutaanza na muda wa ibada baada ya ibada ya kukamilika, wanahama kwenda kwenye mahubiri. Hii ina hatari mbili. Namba moja, inamaanisha kwamba ibada inahusishwa na mziki tu. Mtazamo huu wa ibada unalenga tu hisia. Ibada ya kweli lazima iwe zaidi ya mziki na wimbo. Mbili, inatenganisha tangazo kutoka kwa ibada. Kila kitu kinachofanya katika huduma ya kanisa inapaswa kuwa ibada: muziki, sala, maandiko, mahubiri na hata sadaka ni sehemu ya ibada. Kujipima: jiulize, je, mahubiri yangu ni kitendo cha ibada ninapohubiri? Je, ninaongea kama mjumbe wa Mungu anayemheshimu Mungu? Hatari za ibada: kutokuwa na kiasi katika ibada. Hatari ya ibada kimazoea: tunaposahau kwamba ibada ya kibiblia inahitaji utii, tunaweza kuanza kumchukulia Mungu kama rafiki wa kawaida ambaye hapewi heshima. Ibada ya kimazoea huhamisha mtazamo huu. Hatupaswi kamwe kusahau kwamba Mungu ni Mungu wa ajabu anayehitaji utii kamili. Yeye ni mfano wa milele asiyeweza kuona uharibifu, asiyeonekana Mungu peke yake, Timotheo wa kwanza moja mstari wa kumi na saba. Baadhi ya makanisa yanasahau ukuu wa Mungu. Ibada inakuwa kama kunywa kikombe cha kahawa na rafiki wa zamani neekutana naye. Mbili. Hatari ya ibada inayozingatia esturi. Tunaposahau kwamba ibada ya kibiblia ni ibada kwa Mungu anayetamani kujenga uhusiano nasi, tunaweza kuanza kumchukulia Mungu kama Mungu wa mbali. Mtazamo rasmi sana wa ibada unaweza kuhamasisha mtazamo huu. Baadhi ya makanisa hayatoi nafasi kwa mwamini kupata urafiki na Mungu. Mkazo wote uko kwenye ukuu na ukubwa wake. Katika ibada, tunapaswa kupata uzoefu wa mamlaka ya Mungu juu ya uumbaji wake na urafiki wake wa karibu na watoto wake. Kujipima: fikiria ibada yako ya hivi karibuni, jiulize Sehemu gani za ibada ziliwahimiza waabudu kumheshimu Mungu kwa ukuu wake? Je, walitoka kwenye ibada wakiwa na hisia za Mungu wetu mkuu? Kisha jiulize, sehemu gani za ibada ziliwahimiza waabudu kupata urafiki wa karibu na Mungu? Je, walitoka kwenye ibada wakijua kwamba Mungu anawapenda sana? Hitimisho. Ushuhuda Washahidi wa kuzinduliwa kwa hekalu. Je, ingekuwaje kama ungekuwa kwenye uzinduzi wa hekalu? Labda inaweza kuelezwa hivi: nilikuwepo kwenye uzinduzi wa hekalu. Sitausahau siku hiyo. Tulikuwa tunaisubiri ibada hiyo kwa miaka mingi, miaka ndiyo miaka. Mfalme Daudi alikuwa ametengeneza mipango ya kujenga hekalu akampa Solomoni kabla ya kifo chake. Sasa hekalu lilikuwa limekamilika na ibada iliyosubiriwa kwa muda mrefu ya uzinduzi ilifanyika. Ilikuwa ni mazingira mazuri na ibada yenye msisimko. Fikiria dhabihu za matsai elfu ishirini na mbili na kondoo laki moja na ishirini kwaya ya mamia ya watu wakiimba zaburi za Daudi bendi ya matoezi vinumbi, zeze na tarumbeta, mia na ishirini makuhani na walawi wamevaa mavazi meupe mazuri, moja ya majengo mazuri zaidi yaliyowahi kujengwa, vyombo vya dhabihu na feza kwa kila tendo la ibada. Ilikuwa ni ibada nzuri, lakini uzuri wamipangilio sio jambo muhimu zaidi. Katika kumbukumbu yangu nachokumbuka zaidi ni kwamba wanamziki walipoanza kupiga na kuimba utukufu wa Bwana ulijaza nyumba ya Mungu, wopo wa Mungu ulijaza hekalu hani, makuhani hawakuweza kufanya kazi zao. Ibada kwa Mungu ilitawaliwa na Mungu. Imepita miaka tangu ile ibada ya kukumbukwa. Sidai kwamba ile ibada iliyohudhuria tangu siku ile imekuwa na ishara zilezile zile za wazi za uwepo wa Mungu. Ile ilikuwa siku maalum. Hata hivyo, katika kila ibada ninayohudhuria natarajia uwepo wa Mungu. Wakati mwingine uwepo wake ni wakusisimua, wakati mwingine ni kimya, wakati mwingine uwepo wake unauhisi kwenye uimbaji, wakati mwingine anazungumza kupitia mahubiri, wakati mwingine hisia zangu huguswa, wakati mwingine ukweli wake unazungumza kwa akili na nia yangu, wakati mwingine natoka nikiwa nimehamasishwa wakati mwingine anatoka nikiwa nimehukumiwa. Bila kujali jinsi Mungu anavyochagua kuwepo, na uthamini uwepo wake wena. Nisije kuona tena tukio la wazi la uwepo wa Mungu kama lile, lakini naweza kuingia kwenye uwepo wake kila wakati ninapoabudu. Majadiliano ya kikundi kwa matumizi ya vitendo vya somo hili, jadili yafuatayo: Esta ni Mkristo mkweli na anapenda kuhudhuria ibada za kanisani kijijini kwake. Msiku wenye nguvu na ushirika vinatoa mabadiliko mazuri kutoka kwenye matatizo ya maisha ya kila siku. Anapenda hisia na mihemuko anayopata anapomwabudu Mungu kwa moyo wake wote. Hata hivyo, Esta anakutana na ugumu wa kuweka bidii sawa kwenye ndoa yake na majukumu ya maisha ya kila siku kama anavyoweka kwenye ibada za Jumapili asubuhi. Ungewezaje kumshauri Esther? Mapitia somo la tatu. Moja, Mungu anajali jinsi tunavyomwabudu kwa sababu namna ya ibada yetu inaathiri ufahamu wetu juu ya Mungu. Namna ya ibada yetu inaonesha sababu ya kuabudu kwetu. Bili, ibada ni uhusiano kutembea na Mungu. Mungu alitoa njia za ibada kwa Adamu na Eva. Mungu alichukua hatua ya kufanya ibada iwezekane kwa Abrahamu. Neema ya Mungu ilifanya ibada iwezekane kwa Yakobo. Tunapotembea na Mungu, maisha yetu yanabadilika. Tatu, ibada inaanza na utiifu. Ibada ni zaidi ya hisia au mhemko. Ibada ni mitikio kwa amri za Mungu. Utiifu kwa Mungu unazidisha uhusiano wetu naye. Ibada inajumuisha desturi, dhabihu za Agano la Kale. Dhabihu zilionyesha kujisalimisha kikamilifu kwa Mungu. Warumi kumi na mbili, mstari wa kwanza. Mungu aliheshimu ibada ya kweli kwa uwepo wake. Mambo ya Nyakati wa Pili tano. Taratibu za ibada za pamoja lazima zitoke kwa moyo mtiifu. Ibada inajumuisha sifa Zaburi. Kitabu cha Zaburi kinaonesha kwamba ibada inajumuisha sifa. Kitabu cha Zaburi kinaonesha kwamba ibada inajumuisha maombolezo. Sita. ibada inajumuisha kutangaza manabii. moja. Ibada inajumuisha kutangaza manabii. Ibada ni zaidi ya sifa, pia kutangaza ukweli. Mahubiri ni ibada. Manabii walifundisha kwamba taratibu za ibada bila ukweli siyo ibada. Manabii walifundisha kuwa ibada ya kweli inapaswa kuwa ya kiwango cha juu kabisa. Manabii walifundisha kwamba ibada ya kweli inajumuisha maisha yote. Manabii walifundisha kwamba ibada ya kweli inajumuisha maisha yote.